ขอถามวิธีพ่นสีกับพลาสติกหน่อยคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย JZS133, 6 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    ขอถามวิธีพ่นสีกับพลาสติกหน่อยคับ
    คือ กำลังจะถอดบังโคลนรถมอเตอร์ไซด์มาทำสี
    แต่ พอรู้จะรู้มาว่า การพ่นสีพลาสติก ถ้าพ่นสีเพียวๆ มันจะร่อนใช่มั้ยคับ แล้วทีนี้เราต้องใช้อะไรมารองพื้นก่อนหรอคับ

แล้วอีกอันนึง อยากทราบวีธีการโป๊วให้งานเรียบก่อนพ่นสีน่ะคับ

รบกวนชี้แนะทีนะคับ ขอบคุนคับ:)

2. eak092

eak092 New Member Member

25
    2
    0
    การพ่นสีบนพลาสติกก็ไม่ยากครับ

ขั้นตอนแรกก็ต้องทำตวามสะอาดชิ้นงานก่อนไม่ให้มีคราบ น้ำ น้ำมัน โคลน ฝุ่นผงต่างๆ
    ต่อไปก็ คือดูชิ้นงานครับว่ามีรอยต้องเก็บงานไหม ถ้ามีก็ใช้สีโป้วรถมาโป้วก็ได้ หรือถ้าเป้นไม่มาก
    ก็ใช้ซิลิโคนก็ได้ จากนั้นก็ใช้กระดาษทรายขัด ตั้งแต่หยาบสุด จนไปถึงละเอียดสุดครับ จนชิ้นงานเรียบเสมอกัน ต่อมาก็ถ้าชิ้นงานมีแลกเกอร์เคลือบอยู่ อาจใช้กระดาษทรายละเอียด ขัดเพื่อให้สีติดบนชิ้นงานได้ง่ายขึ้น ใช้ขัดแบบผ่านๆ พอนะครับ อย่าให้กินเนื้อชิ้นงาน ไม่งั้นพ่นสีออกมาเป็นรอยขรุขระไม่รู้ด้วย

กรณีที่อยากพ่นสีรองพื้น ให้พ่นสีรองพื้นสีขาวครับ เพราะว่าจะทำให้ชิ้นงานที่พ่นสีได้สีที่ต้องการจิงๆ
    พ่นสีรองพ่นให้บางๆเข้าไว้ ไม่งั้นชิ้นงานสีหนาจะที่ให้สีเป้นคลื่นหนาได้ ไม่สวย
    หลังจากที่พ่นรองพื้นให้แห้งสนิทแล้วก็พ่นสีจิงได้เลยครับ ให้พ่น ซัก2 รอบ
    รอบแรกพ่นให้บาง และเก็บสีให้เต็มชิ้นงาน รอบสองพ่นเมื่อสีรอบแรกแห้งสนิทจิงๆ (กันสีเยิ้ม)
    หลังจากพ่นรอบสอง ก็พ่นแลกเกอร์ได้เลยครับ หรือสเปรย์ Clear ซํก 2 รอบ ครับ แล้วก็รอแห้ง
    เป้นอันเสร็จ

ปล. ควรใจเย็น ทำในเวลามีแดดจัดๆ เพื่อชิ้นงานจะได้เงางาม เป้นที่ปลอดฝุ่นควัน แขวนงานในการพ่นเพื่อการพ่นที่สะดวกและถนัด ส่วนการพ่น ดูวิธีข้างกระป๋อง เอานะครับ ขอให้โชคดี

ยังไง ตอนทำก็ถ่ายรูปไวแล้วเอามาโพส เพื่อเป้นประโยชน์ต่อคนอื่นต่อไป

แล้วจะรอดูนะครับ

3. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    ขอบคุนมากคับ กระจ่างมากๆ
    แต่ตอนนี้ ยังลังเลอยู่ ว่าจะทำดีหรือเปล่า เพราะอยากจะทำทั้งคันเลย รวมถึงเฟรมด้วย แต่ยังไม่กล้ารื้อเลยคับ:D กลับประกอบกลับไม่ได้
    ถ้าเกิดทำ จะถ่ายขั้นตอนมาให้ดูนะคับ :)

4. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ซื้อสีจับพลาสติกมาพ่นรองพื้นก่อนครับ

5. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    สีรองพื้นพลาสติกมีขายตามร้านขายสีใหญ่ๆครับทำให่สีจริงยืดติดแน่มากๆ
    สีรองพื้นพลาสติก(ใสครับไม่มีสีเป็นตัวทำเหนียวพลาสติก)ป๋องล่ะ100 พ่นแล้วทึ้งสัก10นาทีค่อยพ่นสีครับ

6. JiGGoW

JiGGoW New Member Member

2
    0
    0
    .
    .
    .
    รอดู ครับ

7. NuR_NaN

NuR_NaN New Member Member

8
    0
    0
    อิอิ

8. eak092

eak092 New Member Member

25
    2
    0
    แจ่มครับ ผมเลยมีคำถามอีกอย่าง แล้วถ้าเราจะพ่นสีคอนโซลที่เป้น PVC หรือหนังเทียม ไม่ให้มันหลุดร่อนหละครับ ใช้น้ำยาตัวเดียวกันน่าจะได้ไหม ใครเคยลองแล้วบอกต่อหน่อยครับ แต่ถ้ายังไม่ลอง เดี๋ยวผมลองให้ อิอิ

ปล. นอกจากไพแรค เพื่อนๆใช้สีสเปรย์ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้