D.I.Y. การเปลี่ยนสีไฟหน้าปัทม์ (Dash colour change)

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Anankhet, 22 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เมื่อวานลองทำดูแล้วครับ ประมาณครึ่งชั่วโมงก็เสร็จครับ
    แต่ติดปัญหานิดนึงคือว่าหาของไม่ได้เลยต้องลองเอากระดาษห่อของขวัญแทน ผลคือไม่ได้เท่าที่ควรครับ ได้ดังรูปสุดท้ายครับ ด้วยความวิ๊งของมันทำให้ตอนกลางวันมันจะสะท้อนแสงทำให่ไม่ชัดเจน ทางที่ดีที่สุดเลยคือฟิล์มติดกระจกรถยนต์ครับ พวกที่มีสีฟ้าหรือเขียวอะไรนั่นแหละครับ เจ๋งสุด
    มาเริ่มกันดีกว่า
    1.เริ่มจาการถอด Cover ออกก่อนแล้วตามด้วยการถอดหน้าปัทม์ออกมาตามรูปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2007
  2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
  3. Anankhet

1,282
    5
    38
    2.หลังจากได้หน้าปัทม์ออกมาแล้วก็เริ่มถอดกันเลย งานนี้มีน้องแมวมาช่วย ตัวนี้ชื่อคิริน

4. Anankhet

1,282
    5
    38
  5. Anankhet

1,282
    5
    38
    3.แปะสิ่งที่เราเตรียมไว้ตามใจชอบโดยใช้เทปใสติดตามขอบ ใจจริงอยากให้ใช้ฟิล์มติดรถยนต์สีตามชอบนะครับ ใครหาได้ช่วยบอกที หรือเอามาแบ่งกันวันมี้ติ้งก็ได้
    4.ประกอบย้อนขั้นตอนการถอดครับ
    5.ทดลองดูได้ตามรูปสุดท้ายครับ ไม่ดีเท่าที่อยากได้ เพราะอุปกรณ์ไม่อำนวย

6. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    ขอฝากนิดนึงครับ เวลาถอดออกมาแล้วระวัง กระจกครอบเรือนไมล์นะครับเวลาเช็ดห้ามใช้ผ้าหยาบๆเช็ดนะครับ เพาะถ้าเกิดรอยแล้ว ถาวรเลย.....แก้ไม่ได้....
    ว่าแต่ของคุณอ๊อด LED มีครบทุกหลอดไหมครับ....

7. Anankhet

1,282
    5
    38
    ครบครับ มันจะหายไปไหนล่ะ

8. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    แปลกแฮะ ของผมไม่ครบนะครับ....มันก็เลยไม่ค่อยสว่างมาก......

9. NoTz

NoTz Member Member

82
    0
    6
    แจ่มคับ ^^

10. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    ด้วยคน ไฟโชว์เตือนน้ำมันจะหมดผมไม่เคยขึ้นเลยครับ ทั้งที่เคยขับรถแบบน้ำมันเกลี้ยงถัง แบบมีเข็นแล้ว ยังไม่โชว์เลย ไฟมานจะขาดรึว่ายังไงเช๊คไงดีครับพี่

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    ไม่ยากครับเบิร์ด
    ตอนถอดหน้าปัทม์ออกมาก็ดูหลอดที่อยู่ในตำแหน่งไฟเตือนรูปหัวจ่ายน้ำมันสิ ถ้ามันไม่ขาดก็แสดงว่าต้องไปดูที่สวิทช์ในถังแล้วว่าเดี้ยงป่าว หรือไม่ก็สายขาด

12. Anankhet

1,282
    5
    38
    ได้ฟิล์มสีใสๆมาแล้วครับ เดี๋ยวจะลองใหม่แล้วมาอัพเดทอีกที ได้มาสามสี

13. mame_o

mame_o New Member Lady Member

19
    0
    0
    นู๋ทำมั่ง.....เด๋วมาโชว์กานนน
    ทำสีชมพูดีก่า อิ๊ อิ๊

14. Anankhet

1,282
    5
    38
    ไม่ธรรมดาแฮะน้องคนนี้ ขนาดพี่ๆบางคนยังไม่กล้าถอดเลย ประมาณว่าถอดใจง่ายกว่า
    นี่เอารูปตอนเปลี่ยนมาติดแบบฟิล์มแล้ว เจ๋งกว่าเยอะครับ

15. birdkung_nx

273
    4
    0
    สวยครับ สวยๆๆๆๆๆ

16. mame_o

19
    0
    0
    เจ๋วเลยค่ะ...สวยจัง @_@
    เหมี่ยวดูภาพแล้วมันก็ไม่น่าจะถอดยากนะคะเนี่ย...เลยว่าจะลองมั่วดู แฮะๆ
    ว่าแต่...ฟิมล์ที่พี่ว่าเนี่ย.....มันซื้อได้ที่ไหนหรอคะ
    นู๋ไปเจอแผ่นใส (ที่ไว้ฉายสไลท์) เป็นสีๆ ไม่ทราบว่าจะใช้ได้รึเปล่า (จะหนาไปมั้ย)
    หรือต้องใช้ฟิมล์แบบพี่ดีกว่าคะ....จะได้ถอดไม่เสียเที่ยว ทีเดียวเจ๋วไปเลย^_^

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    แบบนั้นก็ใช้ได้ครับ ใสแจ๋วดีเลยครับ มีแบบสีรุ้งป่ะ อยากได้ซักแผ่น ว่าแต่ซื้อที่ไหนครับ ของผมเป็นสติ๊กเกอร์ แบบที่เค้าติดไฟน้ารถครับ

18. mame_o

19
    0
    0
    แผ่นใสฉายสไลท์ ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไปอ่ะค่ะ
    หรือร้านถ่ายเอกสาร ก็น่าจะมี
    ของเหมี่ยวเจอที่ร้านถ่ายเอกสารกลางซอยจินดาอ่ะค่ะ (ลาดกระบัง 54)
    แผ่นละ 5 บาทเอง.......เมื่อไหร่จะมีเวลาทำน้า อิ๊ อิ๊

19. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    สวยครับพี่อ๊อดเเต่รู้สึกความร้อนจะขึ้นน๊ะครับรถพี่อ๊อดอ่ะ ไปซ๊ะสุดขวาเชียว

20. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    โหพี่อ๊อดนี่ติดเเล้ว ถ่ายรูปตอนความเร็ว 288 km/h เชียวหรือครับนั่น น

21. Anankhet

1,282
    5
    38
    เจ้าต้นนี่นะ
    เข้าใจแซว

22. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    แฟ้มตรากระต่าย ที่ปกแข็งหน่อย และใส ก็ใช้ได้ครับ แต่โทนสีที่ได้ ระวังเพี้ยนนิดนึง
    ของผม ยัดสีแดงใส่ลงไป พอประกอบกลับแล้วเสียบหน้าปัดดูสีไฟ มันจะกลายเป็นส้มแดง
    มองกลางคืนสวยดี แต่กลางวัน มืดชิบหายครับ

ไอ้หน้าปัดส้มสเป็คโซเวียตนั่นยังกองอยู่บ้านผมเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้แบบเข็มแล้ว แอบคิดถึงดิจิตอลหงิดๆเหมือนกัน

23. lengzmotos

lengzmotos New Member Member

4
    0
    0
    อยากทำแต่แกะ cover ไม่ออกพยายามแล้ว
    ถ้าจะกรุณาบอกรายละเอียดขั้นตอนการแกะอีกสักหน่อยจะเป็นพระคุณ ใม่อยากให้รถช้ำ
    อะไหล่ยิ่งหายากอยู่ด้วย ขอขอบคุณล่วงหน้าอยากสวยเหมือนกัน แต่อยู่บ้านนอก

24. Anankhet

1,282
    5
    38
    ง่ายๆ
    1.คลายสกรูยึดกรอบคอนโซลกลางคู่บนที่อยู่เหนือฟรอนท์ออก แล้ว ดึงกรอบออกมาเล็กน้อย เพราะมันจะคร่อมกรอบไมล์ด้วยครับ สังเกตรูปแรก ด้านซ้ายจะเห็นว่าขอบมีนิดนึง
    2.ถอดสกรูยึดกรอบไม,ด้านล่างออก
    3.ถอดสกรูยึดกรอบไมลด้านบนออก
    4.ปรับพวงมาลัยให้ต่ำสุด
    5.ปรับก้านไฟเลี้ยวและปัดน้ำฝนลงต่ำสุด
    6.ยกกรอบไมลออกโดยการผงกเอาด้านบนออกก่อนครับ

25. lengzmotos

lengzmotos New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณครับที่ให้รายละเอียดเพิ่มจะพยายามอีกครั้ง

26. newsjew

newsjew New Member Member

32
    0
    0
    ข้อแนะนำสำหรับมือใหม่ครับ ด้านหลังทางขวาของหน้าปัดจะมีปลั๊กสีดำอยู่ตัวหนึ่งเวลาถอดให้ใช้ไขควงจิ้มเข้าไปบริเวณช่องสี่เหลี่ยมยาวๆตรงปลั๊กนั้นอ่ะครับจึงจะถอดปลั๊กตัวนี้ออกมาได้ครับตามรูป (เมื่อวานผมลองถอดตั้งนาน ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ)ส่วนปลั๊กตัวอื่นๆอีก3ตัวนั้นใช้วิธีกดปุ่มด้านข้างของตัวปลั๊กแล้วดึงออกได้เลยครับ ระวังสายไฟหลุดด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2008
  27. newsjew

32
    0
    0
    อีกนิดครับ แนะนำว่าไม่ควรติดฟิล์มสีบนหน้าปัดซ้อนกันครับเดี๋ยวจะมืดเกิน เวลากลางวันจะมองไม่ถนัดครับอย่างของผมตั้งใจจะให้สีฟ้าผสมสีแดงออกมาเป็นสีม่วง แต่ออกมามืดเกินเลยรื้อออกมาทำใหม่อีกรอบ ได้ออกมาดังรูปครับ ขอบคุณพี่อ๊อด สำหรับคำแนะนำทั้งหมดในกระทู้นี้ครับ

28. Anankhet

1,282
    5
    38
    นิว...ไหนๆถอดแล้วน่าจะถือโอกาสทำความสะอาดตัวเลขทริปมิเตอร์ด้วยนะครับ แหม..ซนได้ใจจริงๆ

29. birdkung_nx

273
    4
    0
    สวยๆๆๆ อยากทำแต่ยังไม่กล้า เศร้าต่อไป

30. newsjew

32
    0
    0
    ทริปมิเตอร์อยู่ตรงไหนครับพี่?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้