//หัวข้อนี้สำหรับ...งาน (DIY)..และ..ข้อมูลที่เกี่ยวกับงานดัดแปลง ในรถเปอร์โยต์คับ +โปรเจค505ดริ๊ฟ ขอ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย apachea, 2 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    DIY โบอ๊อฟตั้งได้จากของเดิมๆ

ขอตั้งชื่อยี่ห้อว่า นี่กูโม ครับน่าจะเป็นคู่แข่งนิสโม่ อิอิ
    1.เริ่มจากเตรียมของก่อนคือโบอ๊อฟเดิม, น๊อตผู้เมีย, แหวนขนาดใหญ่
    2. ตัดหัวโบอ๊อฟเพื่อเปิดช่องให้แหวนเข้าไปได้
    3. เชื่อมรอยที่เราตัด
    4. เจาะรูด้านบนโบออฟแล้วเชื่อมน๊อตตัวเมียใว้
    5. เอากาวซีเม็นต์ปิดรูรั่วไม่ให้อากาศรั่ว
    6. ขันน๊อตเข้าเป็นอันเสร็จ
    ผลที่ออกมาก็สามารถตั้งได้ระดับหนึ่งเพราะว่าสปริงมันไม่ค่อยแข็งแต่ก็ใช้ได้ครับ(ใช้อยู่อิอิ) หวังว่าเพื่อนๆจะได้เป็นไอเดียครับ

2. tump

230
    3
    0
    เสร็จแล้วหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

3. tump

230
    3
    0
    ทำช่องแอร์เองครับ

พอดีผมจะติดตั้งตู้แอรแต่ว่ามันติดโน่นติดนี่ก็เลยต้องย้ายช่องแอร์หลบไม่รู้จะทำงัยก็เลยคิดออก
    1. ซื้อสังกะสีมาแผ่นนึง
    2. ตัดแล้วขึ้นรูปตามที่ต้องการ
    3. บัดกรีสังกะสีให้ติดกัน(ซ้อมอยู่นานมากกว่าจะได้)
    เป็นอันเสร็จครับ หวังว่าจะเป็นไอเดียให้เพื่นๆนะครับ

4. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...รวมให้เรียบร้อยแล้วนะคับตั้ม....ส่วนรูปกันจะให้มาให้คับ...หรือรอเพื่อนๆเอามาดูเป็นแบบก้อแล้วกันนะ....

5. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    เอาอารายบัดกรีเหยอ

อยากทำมั้ง อะ

6. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

บัดกรีสังกะสีก็ใช้ ตะกั่ว หรือ ดีบุก ก็ได้ครับโอม :DV

7. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    โหยเก่งจังครับ...อัดเสียงมาโพสให้ฟังบ้าง..อิอิ

8. Phenic

1,053
    0
    0
    มันต่อวนครับไม่มีเสียงที่ชัดเจนเท่าไหร่ครับ :)V

9. tump

230
    3
    0
    ใช้ตะกั่วบัดกรี ธรรมดาครับ กับหัวแร้งทีร้อนหน่อยขยนาด 60 วัตต์

10. tump

230
    3
    0
    เรื่องโบออฟมันต้องต่อวนครับเลยไม่ดัง แต่ถ้าคายทิ้งดังดีครับแต่เเครื่องจะดับครับ แต่ก็ดีกว่าเดิมตอนเปลี่ยนเกียร์หน่อยนึงครับ
    แบบกันชนเสร็จไปบางส่วนครับเพื่อนๆเห็นเป็นงัยบ้างติชมได้ครับ

11. Phenic

1,053
    0
    0
    มีเค้าโครงว่าโหดดีครับ กระจังหน้าลงมาถึงด้านล่างสไตร์เดียวกะพวก Audi หรือ Golf รึเปล่าครับนั่น

12. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    เจ๋งดีว่ะตั้ม...แบบนี้ต้องล้อหญ่ายๆว่ะเพื่อน...อิอิ

13. 505.1JZge+T

505.1JZge+T New Member Member

113
    1
    0
    .............:......รถยังไม่เสร็จอีกเหรอว่ะ ตั้ม มานเป็น เมกกะโปรเจ็ก เหรอ เหอๆๆ :D:D

.....................ไม เครื่องเอ็งคายทิ้งดับว่ะ รถเจ้าเต้ ก็เครื่องเดียวกะเอ็งนี่ ไม่เห็นมานดับเลย สงสัย อิอิ :confused::confused:

...........กันชนหน้า ได้แรงบันดาลใจมาจากหนังเรื่อง ทรานฟอร์เมอร์ เหรอ อินเทรน ดี.....:D:D

:p:p:p:p

14. tump

230
    3
    0
    ไม่ได้เป็นเม็กกะโปรเจ็คหรอกครับ แค่ทุนน้อยครับเลยทำได้แค่นี้ครับ
    เรื้องของโบออฟ มันดับเพราะว่าตัวโบออฟเดิมมันยกง่ายครับ เดินเบาก็ยกแล้ว มันเทียบไม่ได้กับของแต่อยู่แล้วครับ คิดดูซิครับแบงค์พัน กับแบ้งค์ร้อยมันต่างกันนะครับ
    ส่วนกันชนผมก็ทำแบบที่ให้อากาศเข้าอินเตอร์ให้มากที่สุด เพราะว่าดัน เอามันเข้าไปข้างในก็ไม่รู้จะทำงัยเลยต้องทำไงก็ได้ให้มันเข้ากะรถเรามากที่สุด ถึงต้องถามความเห็นของเพื่อนๆงัยครับ
    เรื่องทรานพอร์เมอร์ผมยังไม่ได้ดูเลย อิอิ เดี๋ยวดูแบบกันชนดีกว่า

15. 505.1JZge+T

505.1JZge+T New Member Member

113
    1
    0
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

สู้ๆ เว้ย .........ไว้ว่างๆแวะไปซดเบียร์กะน้ำตกเนื้อย่าง แถวบ้านเอร็งกัน อิอิอิ :D:D:D

16. God level

1,028
    14
    38
    ตามคำขอนะตั้ม......จัดให้ไว้ดูเป็นแนวทาง.....สู้ๆๆๆ....(เป็น TBO 3 ทั้ง 2 อย่างเลยนะตั้ม)

17. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    โหย...งามมากเลยคับ

18. tump

230
    3
    0
    แปลงหน้าปัดมาแล้วครับ

อีกแนวทางหนึ่งครับสำหรับการแปลงหน้าปัดครับ อันนี้แปลงใส่รุ่นเก่านะครับ (คอนโซลสีน้ำตาล) ผมใช้เครื่องเอสอาร์ครับก็เลย ซื้อหน้าปัดของซิลเวียร์มาแปลงเข้ากับหน้าปัดเดิม
    1. แกะเฉพาะเรือนไมลล์ของรถยี่ปุ่นมา
    2. เจาะหน้าปัดของเดิมเราให้เป็นรูพอที่จะให้แผ่นวงจรลอกลงไปได้
    3. เอาเรือนไมล์ใส่ลงไปที่รูที่เราเจาะไว้แล้วติดกาว(ผมใช้กาวร้อนธรรมดาครับ)
    4. ทำการยึดแผ่นวงจรของเรือนไมล์ให้แน่น
    5. เอาแผ่นปิดหลังมาลองครอบดูติดตรงใหนก็ตัดออกครับ
    6. ต่อสายไฟด้วยการบัดกรีไปตรงขั้วเลยครับ(ของเดิมเขาใช้นอดขันครับ)
    เป็นอันเสร็จ

วิธีนี้ดีกับหน้าปัดรุ่นเก่าครับ เพราะใช้แสงไฟส่องจากด้านหน้าครับ รุ่นใหม่แสงส่องจากด่านหลัง ถ้าใช้วิธีนี้มันจะบังแสงหน้าปัดครับ

19. tump

230
    3
    0
    เพิ่มเติมรูปครับ ตรงจุดสีแดงคือจุดที่เราจะต่อสายครับ
    ผมเอาวัดรอบใส่ไว้ที่กลางหน้าปัดครับ แล้วเอาความเร็วไว้ตรงกลางคอนโซลครับ (รูปกลางคอนโซลเป็นรูปแทนครับ พอดีเอาไปใส่กันคันใหม่ครับ)
    ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆทำรถอย่งมีความหวังนะครับ อย่าท้อ เพาะเราไม่ได้แต่จะคิดอิอิ มีบ่นต่อท้าย

20. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ดี จัง

21. Phenic

1,053
    0
    0
  22. tump

230
    3
    0
    ฝากระโปรงเสร็จไปบางส่วนแล้วครับ ส่วน กันชน ยังคิดไม่ออกครับว่าจะเอาแบบใหน เพื่อนๆก็ช่วยติชมได้ครับ
    ฝากระโปรงใช้ไฟเบอร์หล่อทับเอาครับแล้วค่อยทำโครงด้านในทีหลังครับ
    ขอบอกว่าคันมากเลยรับไอ้ไฟเบอร์เนี่ยยิ่งเกายิ่งคัน

23. .....มาคอมเม้นให้แล้วนะตั้ม....ก้อแปลกตาดีอ่ะ....ชอบตรงสันด้านข้างกันชนอ่ะ....แต่มันดูเหลี่ยมไปนิดนึงอ่ะเพื่อน....เก็บอีกหน่อย...แจ่มชัวร์....เดี๋ยวโทรหานะ......เหอๆๆๆๆ

24. tump

230
    3
    0
    หลังจากที่ทำสันที่ฝากระโปรงเดิมแล้ว ก็หล่อไฟเบอร์ทับแบบบางๆ
    เมื่อฝากระโปรงแห้งก็ถอดแบบออกมาเราก็จะได้รูปร่างที่ต้องการ
    ตรงจุดที่ฝากระโปรงที่เราต้องเว้าลงก็ทำการตัดขอบด้านในแล้วง้างลงมาแล้วหล่อไฟเบอร์ทับอีกที
    ส่วนโครงข้างล่างก็ใช้การหล่อทับโครงเดิมแล้วแกะออกมาติดครับ
    ฝากระโปรงอันนี้ผมโชคดีที่มีญาติช่วยทำครับตอนแรกก็จะทำเองหมดแต่เอาเข้าจริงมันก็ยากเหมือนกันนะและก็คันไม่ใช่เล่นเลย เลยคิดว่าถ้าจ้างร้านทำไปเลยน่าจะดีกว่านะไม่คันแน่นอน
    หวังว่าเพื่อนที่จะทำเองเอาเป็นแนวทางครับ

25. God level

1,028
    14
    38
    ...เยี่ยมเลยว่ะจานตั้ม.....ขออันนึงดิ....อิอิอิ

26. tump

230
    3
    0
    ขอบคุณเพื่อนโบมากเลยตอนนี้ก็ทำเสร็จไปบ้างแล้วเหลือกันชนหน้าที่ยังไม่ได้หล่อเลยแต่ก็ทำแบบเสร็จแล้วครับ ตอนนี้ก็เหลือหล่อไฟเบอร์ทับครับ(ไม่ได้ทำโมลครับหล่อทับเลย) ผมเลยเอารูปมาให้ดูกันครับ

27. Phenic

1,053
    0
    0
    แหม มันเท่ห์ จริงๆเลยครับ น่าจะทำแบบโมเดลเก็บไว้ เพราะท่าทางจะมีคนอยากได้หลายคนครับ
    สวยครับสวย :)V

28. God level

1,028
    14
    38
    หล่อดีอ่ะตั้ม...แล้วฝาโปรงอ่ะ...ยังดามไม่เสดหรอ...

29. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    สุดยอดตาลเลยครับท่าน

30. tump

230
    3
    0
    ฝากระโปรงดามเสร็จแล้วครับ เอาเศษไฟเบอร์ที่เสียๆมาแปะด้วยสีโป้ว แล้วหล่อไฟเบอร์ทับครับ
    ส่วนกันชนก็หล่อทับแบบเลยครับ เริ่มจากทาเรซิ่นลงไปก่อนแล้วลงใยแก้วแล้วก็ทาเรซิ่นทับเลย ก่อนแห้กให้รีบเอามีดตัดส่วนเกินออก เดี๋ยวจะตัดยาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้