SR ฝาดำ ใช้แก๊สโซฮอล์ ได้ไหม?

การสนทนาใน '200SX & Silvia' เริ่มโดย Lycan_X, 21 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lycan_X

Lycan_X New Member Member

50
    0
    0
    อยากทราบว่า SR ฝาดำเรียบ จะสามารถใช้แก๊สโซฮอล์ ได้ไหม? ถ้าใช้ได้ จะสามารถใช้ แก๊สโซฮอล์ ตัวไหน? ได้ ระหว่าง 95,91 และ E20 จะไม่ทำให้เครื่องมีปัญหา ช่วยอธิบายให้ด้วย

2. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ใช้ได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนสายน้ำมันใหม่นะครับ มันกัด

3. Lycan_X

50
    0
    0
    เครื่องจะมีสะดุดไหม? ถ้าลากรอบเครื่องสูงๆ จะมีเสียงวาวล์ เข็กไหม? ช่วยแนะนำด้วยว่า ควรจะเติมตัวไหน? ดีกว่า ระหว่าง แก๊สโซฮอล์ 95,91 หรือ เติม E20 ตัวไหน? เติมแล้วเครื่องไม่พัง

4. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    แวะมาตอบให้ครับ ...

แก๊สโซฮอล์ 95
    เติมได้นะ ผมเคยเติมอยู่ รองสูงยังไม่เคย ยังไม่กล้า แต่ขับก็หนืดๆไปบ้างเล็กน้อยคับ

5. Lycan_X

50
    0
    0
    สายน้ำมันที่ทนน้ำมันแก๊สโซฮอล์ ได้นั้นหาซื้อได้ที่ร้านอะไหล่ทั่วไปได้เลยหรือเปล่า ราคาประมาณเมตรละเท่าไหร่ ดูอย่างไรว่าเป็นสายน้ำมันที่ใช้สำหรับแก๊สโซฮอล์ได้ แล้วต้องเปลี่ยนจุดสายน้ำมันตรงไหน?บ้าง

6. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    สายน้ำมันที่ทนแกสโซฮอร์ได้ไม่มีหรอกครับ เพราะคุณสมบัติของ แอทานอล มันกัดท่อยาง ที่ให้เปลี่ยนหนะ เพราะมันจะได้ยืดอายุไปได้ ไม่ใช่เอาของเก่าที่ใกล้รั่วไปใช้ มันก็รั่วเร็ว ส่วนน้ำมัน แนะนำ แกสโซฮอร์ 95 ดีกว่าครับ เพราะ สเปคเครื่อง SR มันระบุชัดเจนว่า 95 unlead only แต่ไม่แนะนำให้เติมแล้วจอดนะครับ เพราะ ว่ามันผสมมาจากแอทานอล ทิ้งไว้ ออกเทนมันจะต่ำลงแล้วมันจะเขก เติม แกสโซฮอร์แล้ว ลากรอบสูงๆ หรือ บูสท์เยอะๆ ไม่ดีครับ เหมาะกับการใช้งานทั่วไป แต่ถ้าอยากลากรอบสูง ใช้บูสท์เยอะก็ 95 เท่านั้นครับ :cool:

7. Lycan_X

50
    0
    0
    ถ้าเราเติม แก๊สโซฮอล์ 95 แล้ว ใส่สารเพิ่มออกเทนประเภทออกเทนบูตเตอร์ ผสมลงไปในแก๊สโซฮอล์95 จะส่งผลทำให้ค่าออกเทนของแก๊สโซฮอล์95 เพิ่มขึ้นอีกได้หรือไม่? แล้วสารเพิ่มออกเทนนี้สามารถใช้ผสมกับแก๊สโซฮอล์ไหม? หรือต้องผสมกับเบนซิน 91หรือ 95 เท่านั้น ถ้านำออกเทนบูตเตอร์ผสมกับกับแก๊ศโซฮอล์95มีผลทำให้เครื่องยนต์มีปัญหาหรือเปล่า ประเภทหัวฉีดตันหรือปั๊มติ๊กตัน

8. man200sx

506
    56
    0
    ก่อนจะตอบอยากจะให้ย้อนไปอ่านที่ผมโพสก่อนหน้านี้อีกสักรอบ จะได้เข้าใจ การเติมออกเทนบูสเตอร์ ก็จะมีผลทำให้ค่าออกเทนของ แกสโซฮอร์สูงขึ้นในวันแรกที่เติม แต่พอปล่อยค้างไว้ พอเอทานอนละเหย ก็เหมือนเดิม ค่าออกเทนมันก็จะดรอบลง เพราะพื้นฐานของแกสโซฮอร์ 95 ก็คือ เอาน้ำมัน 91 มาผสมกับเอทานอลจนได้ค่าออกเทน เท่ากับ 95 ส่วนว่าผสมกับแกสโซฮอร์แล้วจะมีผลเสียไหม อันนี้ผมไม่กล้าฟันธง คุณไปถามคนขายหละกัน แต่ถ้าเติมแกสโซฮอร์แล้วมีปัญหา ส่วนใหญ่จะเกิดจาก เศษยางที่หลุดร่อนจากการกัดกร่อนของ เอทานอล เลยทำให้มันไปทำให้หัวฉีดตัน :cool:

9. Lycan_X

50
    0
    0
    ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้

10. eka7448

eka7448 Member Member

161
    0
    16
    เติมโซฮอล 95 อยู่ครับ มีกล่องใบ นึง บูส 1 บาร์ ลากรอบหมดตลอด ใช้งานมา 1 ปี 3 เดือน ยังปกติครับผม

11. เป้ @nloo

เป้ @nloo New Member Member

6
    0
    0
    โอ้......ขอบคุณมากเลย อยากรู้พอดี

12. PRO ELEC@SUCCESS

PRO ELEC@SUCCESS Member VIP

97
    2
    8
    เติมได้ครับ แต่ ต้องเปลี่ยนสายน้ำมันเป็นแบบทนเอทานอลได้ ก็มีของยี่ห้อ Gates เขียนประมาณนี้มั้งไม่แน่ใจเมตรละ 300 บาท+เปลี่ยนใหม่หมดทั้งหลังรถและในห้องเครื่อง แล้วก็ต้องหากล่องมาจูนด้วยนะ

13. moomoomoo

moomoomoo New Member Member

34
    0
    0
    เยี่ยม

เยี่ยม

14. NOP5999

NOP5999 New Member Member

16
    0
    0
    อัพครับ

ผมใช้มา 1 ปีครับ แก็สโซฮอล์ 95 E10 เครื่อง sr20 det ส่วนเพื่อนผมใช้มา 4ปีแล้วครับ เครื่อง 4g63 โบ ลูก 2j ไม่มีปัญหาอะไรถูกตัง วิ่งได้ไกลกว่า แต่ท่อน้ำมันผมเดินเป็นแป็ปทองแดงครับ ใช้ท่อยางเป็นข้อต่อ ออกจากถังและเข้ารางหัวฉีดเท่านั้น
    ท่อยางผมใช้ของเครื่องเชียงกงที่มาจากญี่ปุ่นครับมือ2 (ฟรีครับ) มันทนกว่าบ้านเรา อายุการใช้งาน3-4ปีครับ ถ้าใช้ไปถึง 3-4 ปี บีบแล้วแข็งก็เปลี่ยนครับ
    อัตราเร่งระหว่างโซฮอล์95กับเบนซิน95 ผมว่ามันต่างกัน 10 % เบนซิน95 แรงกว่านิดนึง
    แต่ถ้ารถใครเครื่องแรงอยู่แล้วผมว่าไม่มีผลหรอกครับ ใช้ไปเถอะ ไม่รู้สึก เครื่องแรงอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวเครื่องพังเพราะมันไม่พังอยู่แล้ว สถานีน้ำมันทุกยี่ห้อก็รับประกัน
    ถ้าใช้ตอนแรกเครื่องสะดุด ให้ขยับจานจ่ายนิดนึงครับก็เนียนแล้ว
    ส่วนค่าออกเทนใช้สูงไว้ก่อนครับคือ 95 มันเป็นการต้านการน๊อกของเครื่องยนต์ แต่ถ้ารถใครไม่มีเทอร์โบและต่ำกว่าปี 95ลงมาใช้ โซฮอล์91 ได้ครับ
    (แต่ใช้ไปสักพักก็ต้องคอยดูท่อยางน้ำมันด้วยนะครับ ถ้าบีบแล้วมันแข็งก็เปลี่ยนใหม่ทุกจุดที่น้ำมันวิ่ง เอาเป็นของแท้ศูนย์นะครับจะได้ใช้นานหน่อยหรือถ้ามันแพง ก็เอาตัวอย่างทุกจุดไปเทียบที่ร้านเชียงกงก็ได้ครับ แต่ต้องรู้จักกับทางร้านนะครับ เค้าจะได้ตัดจากเครื่องให้ ) :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2009
  15. start

start New Member Member

34
    0
    0
    แล้วเครื่อง sr เดิมๆ สามาถเติม เบนซิน 91 ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

16. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ผมเติม เบนซิน 91 ตลอดคับ

ปั๊มเยอะๆ

17. mengpood

mengpood New Member Member

45
    2
    0
    ผมไม่เคยเติม โซฮออลเลยครับใดเรียบอ่ะเติมเบนซินตลอด

18. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ผมเติมแก็สโซออล์95 ใช้บูส 1.5บาร์ (แต่ใช้power fc ผ่านการจูนมาแล้ว) ใช้ได้ครับ

19. econ_200sx

econ_200sx New Member Member

15
    0
    0
    มายืนยันอีกเสียงครับว่าเติมได้วิ่งได้ รถผมนอกจากเติมแก็สโซออล์ 95 แล้ว ยังติด LPG ด้วย....ปัญหาที่มีก็คือ
    ท่อน้ำมันจะอายุใช้งานสั้น (เพราะแก็สโซออล์) ถ้าวันไหนมีกลิ่นน้ำมันไหม้ ก็เดินหาได้เลย
    หัวฉีดตัน (เพราะไม่ค่อยได้ใช้น้ำมัน) ก็ต้องหมั่นเปิดระบบน้ำมันบ้าง ตอนที่ไทม์เมอร์ทำงานก่อนดับเครื่องก็ยังดี

20. BIGKY@MUGEN

BIGKY@MUGEN New Member Member

4
    0
    0
    แล้ว sr ตัวอื่นเหมือนกันปล่าวครับ เหมือนกับดำเรียบปะหรือต้องดูแลมากเป็นพิเศษ

21. E85

ตอนนี้รถใช้น้ำมัน E85 รู้สึกว่ามันวิ่งดีขึ้น (เมื่อก่อนใช้เบนซิน91) ทำฝาสูบเต็มสูตร ทั้งชุดเป็นของจาก USA ทั้งหมด และจูนด้วยกล่อง AEM จูนโดยพี่ บอย SPL >>> ใช้ไปสักพัก เปิดฝาสูบออกมาดู ไม่มีเขมาดำๆ ที่ติดบนหัวลูกสูบเรย เหมือนพึ่งล้างใส่ใหม่ๆ เรย ตอนนี้E85 ราคาประมาณลิตรละ 22-23บาท แต่จะหาเติมยากนิดนึง แต่พี่บอย SPL สามารถจูนให้ใช้ได้ใน2ระบบ คือ E85และ95แก๊สโซฮอล เพียงแค่สลับสวิท และถ้าใครที่เล่นเกียร์ออโต้เดิมจากโรงงานอยู่ แต่อยากให้มันจี๊ดๆ ลองเข้ามาปรึกษาพี่บอย ถ้ามีกล่อง AEM และพี่บอยจูนให้แล้วน่ะ คุณจะรู้ว่าเกียร์ออโต้เดิมๆ มันไม่ธรรมดาจริงๆ

0897529513
    SPL PATTAYA

22. motaki

motaki New Member Member

13
    0
    0
    ผม เคยเติม ซอฮอ 95 ครับ ปั้มติ๊ก พัง ท่อน้ำมันแตก บ่อย กัดน่าดู หัวฉีก กับ กลอง เบนซิล ตั่นบ่อยวิ่งอืดๆ โอ้ประเทศไทย แต่ตอนนี้ใช้ 95 V เพาเวอร์ + กับ LPG วิ่งฉิวประหยัด จัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้