อยากดริฟเป็นจังเลย

การสนทนาใน 'R/C' เริ่มโดย POK-171, 14 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POK-171

POK-171 New Member Member

1
    0
    0
    ทำยังไงกันบ้าง

2. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    เอาแบบ หัวข้อสำคัญ Basic ที่จำเป็นก่อนนะครับ (PRESET)
    เป็นการเซทรถคร่าวๆ ถ้าเซทตามนี้ น่าที่จะใช้หัดขับได้
    พอเล่นเก่งแล้ว จะมาปรับแต่งเพื่อให้ขับได้ง่ายขึ้นตามใจทีหลังก็ได้

START
    1. รถ - ต้องเป็นรถที่ขับเคลื่อน 4 ล้อ ยี่ห้อใดก็ได้
    2. ล้อ - ถ้าเล่นพื้นทรายหรือฝุ่น ใช้ล้อยางธรรมดาก็ได้
    3. ล้อ - ถ้าเล่นพื้นยางมะตอยทั่วไป ใช้ล้อท่อ PVC หรือ PE ก็ได้ หาซื้อได้ตามเวบ R/C หรือ สนาม
    4. ช่วงล่าง - จะแข็งจะอ่อน แล้วแต่ปรับ แต่สำคัญคือ ใต้ท้องห้ามเตี้ยจนเกินไป
    5. TOE (In & Out) รถทั่วไปจะสามารถปรับด้านหน้าได้ ให้ปรับเป็น Toe Out นิดๆ ไว้ก็ได้
    6. Camber - รถเกรดดีจะสามารถปรับ camber ได้ - ถ้าเป็นล้อท่อ ตั้งให้ camber เป็น 0 ก็ได้
    6. บอดี้ - บอดี้ห้ามติดพื้น หรือ ขูดกับล้อ
    7. มอเตอร์ - มอเตอร์ติด kit สามารถใช้ดริฟได้ แต่มีข้อจำกัดคือโค้งกว้างๆ มอเตอร์จะแรงไม่พอ
    8. มอเตอร์ - ที่ขับง่ายคือ มอเตอร์ที่แรงกว่า มอเตอร์ดำ (sport tune) ขึ้นไป

TIP * หากขับแล้วรถหมุนตลอดเวลา ให้ยกรถขึ้น กดคันเร่งตรวจดูว่า ล้อหมุนเท่ากันทุกล้อรึเปล่า
    เวลาถอนคันเร่ง มีล้อใดผิดปกติรึเปล่า บอดี้ติดพื้น ท้องติดพื้น รึเปล่า

เวลาขับดริฟ เทคนิคง่ายๆ
    1. เบิ้ลคันเร่ง + เลี้ยว = เพื่อให้ท้ายออก
    2. เมื่อท้ายออกให้กันพวงมาลัยทันที (มากน้อยแล้วแต่องศาและความเร็วรถ)
    3. ทดลองทำโดนัทวงใหญ่ จะเป็นการฝึกเลี้ยงคันเร่งและพวงมาลัย
    4. เมื่อรถอยู่ในสถานะดริฟอยู่ (เช่น โดนัทวงใหญ่) สามารถใช้คันเร่งน้อยๆเพื่อประหยัดไฟได้

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เยี่ยมไปเลย

4. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    พี่ PATT แน่นอน จิงๆ สมแย้ว ที่ แชมป์ Drift อะ อิอิ

ปล มีรถเก่าๆ ขายผมได้นะ อิอิ
    :D :D :D

5. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0
    โห ! :eek: เป็นแชมป์เลยเหรอครับ วันหลังสอนผมเล่นมั่งสิคร้าบบ ยังไม่เก่งเลย เพิ่งหัดมา 2 เดือน ท่าทางจะร่วงมากกว่ารุ่ง อิอิ :D

6. PAT-555

331
    15
    0
    ผมไม่ได้เป็นแชมป์ซะหน่อย ว่าไปนั่น
    แต่ผมจัดแข่งดริฟน่ะ ปีนี้เป็นปีที่ 4 แล้ว
    คิดว่าเราคงเป็นคนกลุ่มแรกๆในไทยได้มีการจัดแข่ง
    แต่ basic การเล่น มันมีแค่นั้นแหละครับ
    ไม่ต้องไปหาจากไหน เข้าใจหลักการนิดเดียว ซ้อมอีกสักหน่อย
    ใครๆก็เล่นได้ ครับ

ผมอยู่สนาม R/C หลังซีคอนช่วงเย็นๆถึงดึกๆน่ะ เกือบทุกวัน
    ใครว่างๆ อยากลองเล่นก็มาถามได้ครับ มีคนหัดเล่นมาหัดอยู่เรื่อยๆ แหละ

7. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    อยากเล่น แต่ไมมีความรู้ ไม่รู้ว่าจะซื้อรถแบบไหนถึงจะดี รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆ

8. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    อะรายๆ Jack มีรถ Drift น้ำมันอยู่แย้วหนิคับบบบบ อิอิ:D :D :D :D

9. jacksiam

281
    41
    0
    ก็อยากเล่นไฟฟ้าอะครับ

10. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    สวัสดีครับ จะทดลองทำตามที่พี่ PAT555 แนะนำครับ

11. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เยี่ยม ยุทธเลยครับ 555

12. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    Post 5 เดิมๆ ล้อ PE พอที่จะไปเล่นในสนามได้ไหมครับ...พอดีไม่มีที่เล่น
    และขอคำแนะนำด้วยครับ อยากแต่งเพิ่ม....

13. ElectroRCDC

ElectroRCDC New Member Member

46
    3
    0
    โอ้ มาเจอบอร์ดนี้ด้วยอีกแฮะ เขาคือ1 ในคนที่บุกเบิกรถ RC Drift คนแรกๆของไทยครับ แต่จำนวนอายุปีที่เล่นน่าจะประมาณเกือบ 1/2 ของอายุจริง ประสบการณ์แน่นสุดๆ (เออ นี่เนอะ ชมกันเอง:D )

14. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0
    ไว้เดี๋ยวจะมาโพสราคาคร่าวๆ สำหรับคนที่อยากเล่นดร๊ฟดีมั๊ยครับ เอาทั้งราคารถแท้-รถเทียมเลย :D

15. jacksiam

281
    41
    0
    สวัสดีครับผมชื่อแจ็คนะครับ อยากได้ราคา ละที่ซื้อด้วยครับพี่ๆ

16. Spoonsport.

Spoonsport. New Member Member

19
    0
    0
  17. PAT-555

331
    15
    0
    ถ้าแค่อยากลองขำๆ นานๆเล่นที ซื้อรถจีนมาลองก็ได้ครับ
    หรือถ้าเคยมีรถอยู่ เช่น TA02 TA03 TB01 TL01
    หรือจะเป็น Sprint รุ่นต่างๆ รวมถึง X-ray รุ่นต่างๆ
    หรือยี่ห้ออะไร ที่ยังอยู่ในสภาพเล่นได้ และขับ 4 ล้อ (ขับเคลื่อนนะ ไม่ใช่รถที่มี 4 ล้อ)
    ก็อย่ามองข้าม ลองหยิบมาปัดฝุ่น แล้วใส่ล้อท่อดู รถพวกนั้นก็ดริฟได้ และดริฟได้ดีด้วย
    ก็ประหยัดตังไปได้เยอะ

รถระดับกลางจะเป็นรถที่ดริฟได้ดี ง่าย ทนทาน
    เนื่องจากว่า รถรุ่นใหม่ๆ การออกแบบของรถ ทำมาให้ปรับได้ง่าย ขับได้ง่าย
    และรถระดับกลางส่วนมากจะมาพร้อมกับ Ball Differential ซึ่งจะทำให้ควบคุมรถได้ง่าย
    ต่างจากรถระดับสูงที่มักจะมาพร้อมกับ Front One Way ที่จะควบคุมได้ยากกว่า
    ส่วนรถระดับล่าง ก็มักจะมาพร้อมกับเฟืองออกจอก Gear Differential ซึ่งจะควบคุมได้ยาก
    โดยเฉพาะเวลา สาดซ้าย และ สาดขวา หรือ Counter กลับไปมา

รถระดับสูง ราคามือหนึ่งอาจจะอยู่ราวๆ 10000 - 20000+
    รถระดับกลาง "-----------------------" 6000 - 9000+ (บางยี่ห้อ บางรุ่นมี speed มาให้)
    รถระดับล่าง "------------------------" 3000 - 4000+ (บางยี่ห้อ บางรุ่นมี speed มาให้)
    (ราคารถที่ผลิตในต่างประเทศ ราคานี้ไม่มี ที่บังคับและแบตเตอรี่
    แต่บางยี่ห้อ บางรุ่น เป็นแบบ ready to run ราคาก็จะต่างจากด้านบน)

รถจีนก็จะถูกกว่านั้น และเป็นแบบพร้อมเล่นได้เลย

18. jacksiam

281
    41
    0
    ขอบคุณครับ

19. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0
    TC-03 ยังมีเล่นอยู่ไม๊อ่ะ....ของผมฝุ่นจับแล้ว

20. ^-^EXPEDITION^-^

195
    6
    0
    ไม่ต้องกังวลครับ...ว่ารถจีน หรือ รถญี่ปุ่น ตามที่คุณ PAT บอกนั่นแหละครับ ขอให้มันดริ๊ฟได้ก็โอเคแล้ว เอาไว้เล่นแก้เครียดหลังทำงานครับ :D เพราะหลังเลิกงาน หรือ เบื่อๆ มาผมก็ไปเล่นที่ปั๊มเจท หรือปีโตรนาส ตรงถนนกาญจนาครับ แก้เซ็งได้เหมือนกัน :D

21. jacksiam

281
    41
    0
    ไว้ผมซื้อรถแล้วไปเล่นด้วนคนนะครับ พอดีอยู่ใก้ลๆ

22. Te'@RescueClubThailand# 1

Te'@RescueClubThailand# 1 New Member Moderator

378
    12
    0

อิอิอิ....ไกลจัง

23. pongza

pongza New Member Member

249
    0
    0

เล่นวันไหนครับ นัดวันเล่นกันไหม เย็นๆๆๆ ค่ำก็ได้นะครับ

24. boatcedia

boatcedia Legend (R.I.P.)

1,269
    7
    0
    ช่ายๆๆ วันไหนคับ เผื่อวันหลังผม ผ่าน แล้วแวะเข้าไปบ้านอยู่แถวนั้น

25. GotMan...!!!

GotMan...!!! New Member Member

329
    5
    0
    พี่เค้าเก่งจิงไปไหนก้อเจอ อิอิ

26. gob_fat

gob_fat New Member Member

271
    2
    0
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบ

27. pongza

pongza New Member Member

249
    0
    0
    เอาไง ดี หาเพื่อนเล่น แถวกาญจนา ใครว่างตออนไหนนัดมา

28. ^-^EXPEDITION^-^

195
    6
    0
    ใครอยู่แถวถนนกาญจนา มานัดเล่นกันเร็วๆๆ :D

29. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    รอซื้อรถก่อนจิ

30. Sweet-14

Sweet-14 New Member VIP

5
    0
    0
    คุณก็ต้องซ้อม ๆ ๆ แล้วก็ซ้อมครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้